36421675 - murmushi likitan hakora wanda ya jingina da kujerar likitan hakora a asibitin hakoriA cikin amfani da kalmar ilmin hakora, ba ma yunƙurin fitar da wani sabon sana'a don likitan hakori sai dai don bayyana falsafar da za ta iya amfani da dukkan fuskokin likitan hakori da kuma kiwon lafiya gaba ɗaya: Koyaushe nemi mafi aminci, mafi ƙarancin hanya mai guba don cim ma manufar magani, duk burin likitan hakora na zamani, kuma kayi shi yayin takaitawa kamar yadda zai yiwu a yanayin yanayin rayuwar majiyyacin. Hanya mafi dacewa da lafiyar baka ita ce alamar ilmin hakora.

Ta hanyar rarrabewa - wasu a bayyane suke, da kuma wasu wayayyu - daga wadatar kayan aiki da hanyoyin, zamu iya rage tasirin akan amsoshin lafiyar marasa lafiyar mu. Halin da muke da shi na yin shawarwari don jin daɗin marasa lafiyarmu yakamata ya sanya haɗin kanmu babban fifiko, kuma kasancewar yanzu akwai sabbin hanyoyi da yawa don inganta aikin haƙori yana ba mu damar yin hakan.

Makarantar Kwalejin Ilimin Magunguna ta Duniya da Toxicology (IAOMT) ƙungiya ce ga wannan rukunin likitocin hakora, likitoci, da masu bincike masu alaƙa waɗanda ke ɗaukar haɗuwa da juna don zama damuwarsu ta farko kuma waɗanda ke buƙatar shaidun kimiyya a matsayin babban ma'aunin su. Membobin wannan rukunin suna da, tun a shekarar 1984, sun yi nazari, sun bada tarihi, sun kuma goyi bayan bincike a kan bambance-bambancen da ke iya sanya aikin hakori ya zama karbuwar ilimin halitta. Wannan halayyar "likitan hakora" na iya ba da labari kuma ya shiga tsakani da duk batutuwan tattaunawa a cikin kiwon lafiya inda jin daɗin bakin wani ɓangare ne na lafiyar mutum duka.

Hakora Mercury

Shaidun kimiyya sun kafa ba tare da wata shakka ba biyu shawarwari: 1) Amalgam ta saki Mercury a cikin adadi mai yawa, tare da samar da bayanan da za'a iya aunawa a cikin mutane tare da cikawa, da kuma 2) Samun lokaci mai tsawo ga mercury a cikin adadin da amalgam ya fitar yana kara barazanar cutar ilimin lissafi.

Likitocin hakora wadanda suka tsunduma cikin zabar maye gurbin cikon abubuwan amalgam sun sha suka daga takwarorinsu saboda ba da hujja ta nuna marasa lafiyar su zuwa karin sinadarin mercury yayin aiwatar da nika tsohon cike. Amma duk da haka, likitocin hakora na "marasa kyauta" sune suka fi kowa sanin matsalar. Muna gabatar da hanyoyin da aka tabbatar da kimiya don ragewa da rage yaduwar sinadarin mercury wanda yakamata duk ma'aikatan ofishin hakori su koya kuma su bi don kare kansu da kuma kare marasa lafiyar su.

Bugu da kari, hukumomin ruwan sha a duk duniya suna kan likitocin hakora. An gano ofisoshin haƙori baki ɗaya a matsayin babban tushen gurɓataccen gurɓataccen gurɓataccen gurɓataccen gurɓataccen ruwa a cikin birni, kuma ba sa sayen uzurin cewa amalgam yana da karko kuma ba ya lalacewa. Ana aiwatar da tsarin doka a cikin yawancin yankuna da ke buƙatar ofisoshin haƙori don shigar da masu raba merkuri kan layukan ruwan sharar su. IAOMT yayi nazarin tasirin muhalli na dorinariyar hakori tun daga 1984 kuma yana ci gaba da yin hakan yanzu.

Clinical Nutrition and Heavy Metal Detoxification for Biological Dentistry (Girman Ilimin Hakora)

Matsayi na abinci mai gina jiki yana tasiri kowane bangare na ikon mai haƙuri ya warke. Detoxification na kwayar halitta ya dogara sosai akan tallafin abinci mai gina jiki, kamar yadda maganin lokaci-lokaci ko kowane rauni mai rauni. Duk da yake hukumar ta IAOMT ba ta ba da shawarar cewa likitocin hakora dole ne su zama masu ba da abinci mai gina jiki da kansu, fahimtar tasirin tasirin abinci mai gina jiki a kowane fanni na likitan hakori yana da mahimmanci ga likitan hakora. Don haka, ya kamata duk membobi su san hanyoyin da ƙalubalen rage yawan cutar dake tattare da cutar ta hanyar amfani da sinadarin Mercury.

Abubuwan da suka shafi rayuwa tare da Galvaniyanci na baki

Baya ga yin amfani da kayan haƙori waɗanda ba su da haɗari sosai, za mu iya haɓaka haɗin aikinmu ta hanyar fahimtar gaskiyar cewa mutane sun bambanta game da maganin biochemical da immunological. IAOMT yayi magana game da daidaitattun halittu masu rai da hanyoyin sauti na gwajin rigakafi don taimakawa ƙayyade mafi ƙarancin kayan aiki don amfani da kowane mai haƙuri. Da zarar mai haƙuri yana fama da rashin lafiyan jiki, ƙwarewar muhalli, ko cututtukan autoimmune, mafi mahimmancin wannan sabis ɗin ya zama. Baya ga ikon su don haifar da tasirin aiki, karafa suna aiki da lantarki. An yi magana game da galvaniyanci na baki fiye da shekaru 100, amma likitocin haƙori galibi suna watsi da shi da kuma abubuwan da ke faruwa.

Fluoride

Babban ilimin kimiyyar kiwon lafiyar jama'a ya kasa tabbatar da cewa tasirin kwayar cutar ta ruwa akan hakoran yara ya wanzu, duk da maganganun dangantakar jama'a da kuma yaduwar imani tsakanin jama'a. A halin yanzu, alamun ci gaba na tasirin kwayar fluoride a jikin mutum na ci gaba da hawa. IAOMT yayi aiki kuma zai ci gaba da aiki don ba da ƙididdigar ƙididdigar haɗarin bayyanar fureide akan binciken kimiyya har ma da takaddun tsari.

Ilimin Halittar Zamani

A wasu lokutan kusan ana ganin kamar haƙori ne tare da tushen mashigar sa da kuma haƙoran gumis na'ura ne don allurar ƙwayoyin cuta a cikin sararin samaniya inda ba sa ciki. IAOMT yana ba da albarkatun da zasu sake duba tubulen hakora da aljihun lokaci daga mahangar likitan hakora. Hanyoyin da aka yi amfani dasu don gano cututtukan cuta da kuma lura da lambobin su ta hanyar kewayon jiyya tun daga gwajin asibiti na asali har zuwa amfani da kyan gani na microscope na zamani zuwa gwajin BANA da binciken DNA. Akwai hanyoyin da ba magunguna ba don kawar da kamuwa da cutar, da kuma amfani da hukunci na lokaci-lokaci na magungunan ƙwayoyin cuta. Maganin Laser, maganin lemar sararin samaniya, horon kula da gida a ban ruwa, da tallafi mai gina jiki duk sun dace da tattaunawar ta IAOMT game da ilimin zamani.

Tushen Canals

Akwai sabani sake a cikin tunanin jama'a game da tushen magudanar ruwa. Asalin ya ta'allaka ne da batun ragowar yawan kwayoyin microbes a cikin duburan hakora da kuma ko dabaru na endodontic yayi maganin su sosai ko kuma ya hana su cutar. IAOMT yana aiki ne don bincika yadda waɗannan ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin fungal za su iya juya anaerobic kuma su samar da abubuwa masu haɗari masu guba waɗanda ke yaɗuwa daga haƙori, ta hanyar cimin ɗin, da kuma zagayawa.

Jawbone Osteonecrosis

Aiki na baya-bayan nan a cikin cututtukan ciwon fuska da Neuralgia Inducing Cavitational Osteonecrosis (NICO) ya kai ga fahimtar cewa kashin kumburi wuri ne na ischemic osteonecrosis, wanda aka fi sani da aseptic necrosis, kamar dai yadda ake samu a cikin shugaban mata. A sakamakon haka, yawancin wuraren hakar da suka bayyana sun warke hakika ba su warke gaba ɗaya ba kuma suna iya haifar da ciwo a wasu ɓangarorin fuska, kai, da ɓangarorin jiki masu nisa. Kodayake mafi yawan waɗannan rukunin yanar gizon a zahiri ba tare da wata alamar komai ba, jarrabawar cututtukan ƙwayoyin cuta tana bayyana haɗuwa da kashin ƙashi da sannu-sannu masu ƙoshin kwayar cutar anaerobic a cikin miyar kayayyakin ɓarnar masu guba masu guba sosai inda muke tunanin in ba haka ba akwai kyakkyawan warkewa.

Dentistry na ƙarni na ashirin da ɗaya

A zamanin da, lokacin da kayan gyaran kawai sune na amalgam ko zinare kuma kayan kwalliya kawai sune hakoran hakora, sana'armu tana da wuya mu cika burinta kuma mu kasance masu nuna bambancin halitta a lokaci guda. A yau, za mu iya yin ingantaccen likitan hakora, a cikin ƙarancin mai guba, wanda aka keɓance shi, mafi kyawun yanayin mahalli fiye da kowane lokaci. Muna da zabi da yawa na halaye a gabanmu kamar yadda muke yin fasahohi da kayan aiki. Lokacin da wani likitan hakori ya zaɓi ya sanya haɓakar haɗin kai na farko, wannan likitan hakora na iya sa ido ga aiwatar da ingantaccen hakora yayin da yake sanin cewa an ba marasa lafiya lafiya mafi ƙoshin lafiya.

Ziyarci Cibiyar Nazarin Lantarki ta Kyauta don Gano aboutari game da Ilimin Haɗin Bioabi'a:

( Shugaban Hukumar )

Dokta Jack Kall, DMD, FAGD, MIAOMT, ɗan'uwa ne na Kwalejin Janar Dentistry kuma tsohon shugaban sashen Kentucky. Shi Babban Jagora ne na Kwalejin Kasa da Kasa na Magungunan Oral da Toxicology (IAOMT) kuma tun 1996 ya zama Shugaban Hukumar Gudanarwa. Hakanan yana aiki a Hukumar Kula da Lafiya ta Bioregulatory Medical Institute (BRMI). Shi memba ne na Cibiyar Nazarin Magungunan Ayyuka da Cibiyar Nazarin Lafiya ta Baka ta Amirka.