A cikin wannan bidiyo na "Hakori na Shan sigari", IAOMT a zahiri yana nuna yadda za a iya sakin tururin mercury daga abubuwan cikewar amalgam.

Tambayar Dental Amalgam Tsaro: Labari da Gaskiya

An yi ta muhawara game da amincin amalgam tun lokacin da aka fara amfani da wannan kayan haƙori sama da shekaru 150 da suka wuce, kuma yawancin muhawarar ta ta'allaka ne da Mercury a cikin waɗannan abubuwan cikewar. Bambanta tsakanin tatsuniyoyi da gaskiya game da wannan kayan hakora wanda ke takaddama yana taimakawa wajen nuna cewa abubuwan da ke kunshe da sinadarin mercury na da illa ga mutane da muhalli.

Nau'in nau'in mercury a cikin cikewar amalgam na amintacce ne. Methylmercury ne kawai a cikin kifi aka sani yana da cutarwa. = BASU GASKIYA, LABARI

Zubar da karafan mercury, Hg sunadarai

Ana fitar da Mercury a cikin abubuwan cikewar amalgam a koyaushe, yana mai bayyana cewa waɗannan ciko basu da lafiya.

Gaskiyar ita ce, nau'in nau'ikan mercury da ake amfani da shi wajen cikowar amalgam shine element (metallic) mercury, wanda shine irin nau'in mercury din da ake amfani dashi a wasu nau'ikan nau'ikan zafin jiki (wadanda da yawa an hana su). Duk nau'ikan mercury suna da haɗari, kuma bayyanar da shi ga mercury, koda a cikin mintina kaɗan, an san shi mai guba kuma yana da babbar haɗari ga lafiyar ɗan adam.

A Rahoton Hukumar Lafiya ta Duniya ta 2005 ya yi gargaɗi game da mercury: “Yana iya haifar da cutarwa ga jijiyoyi, narkewar abinci, numfashi, tsarin garkuwar jiki da koda, baya ga haifar da cutar huhu. Illolin kiwon lafiya mara kyau daga tasirin mercury na iya zama: rawar jiki, rashin gani da ji, gurgunta jiki, rashin bacci, tashin hankali, rashin ci gaba yayin ci gaban tayi, da rashi kulawa da jinkirin ci gaba yayin yarinta. Karatun da aka yi kwanan nan ya nuna cewa mercury na iya zama ba shi da kofa a kasa wanda wasu illoli ba sa faruwa. ”

Latsa nan don karantawa game da alamun cututtukan guba na mercury da ke haɗe da ƙananan ƙarfe (ƙarfe) mercury da cikewar haƙori amalgam mercury.

… Amma "Irin wannan da irin kungiyar ko likitan hakori" ya ce haƙoran amalgam mercury cikewar suna da aminci.

Yana da mahimmanci a san cewa a halin yanzu ana fuskantar ƙalubalantar zargin haɗin amalgam na haƙori tare da sabon kimiyya, kuma hukumomi a duk duniya suna ɗaukar sabbin matakai a kan mercury. A cikin shekarar 2017, shirin Majalisar Dinkin Duniya na Muhalli (UNEP) na duniya, wanda ke dauke da doka kan yarjejeniyar Mercury, Minamata Taro akan Mercury, shiga cikin karfi azaman hanyar kare mutane da muhalli. Ya haɗa da ƙaddamarwa don rage amfani da amalgam na haƙori. Wasu ƙasashe suna da an riga an dakatar da amalgam na haƙori, da Tarayyar Turai shine la'akari da ban kafin 2030. EPA ta Amurka tayi amfani da matakan a cikin Dokar Ruwa Mai Tsabta zuwa haɓaka ka'idoji don asibitocin haƙori don amfani da masu raba amalgam don haka ba a zubar da hakoran haƙori a cikin magudanar da cikin muhalli, kuma waɗannan ƙa'idodin sun fara aiki a cikin 2017.

Dental amalgam mercury da sauran nau'ikan Mercury ba su da aminci ga mahalli, kuma ƙasashen da suka hana hakoran hakori da sauran nau'o'in na mercury sun yi hakan ne kawai saboda cutar da yanayin. = BA GASKIYA bane, labari

Gaskiyar ita ce, ana ɗaukar matakai musamman don kare duka biyun mutane da muhalli daga illolin da ke tattare da hakoran hakora. A zahiri, Shirin Kula da Muhalli na Majalisar clearlyinkin Duniya a fili ya ce: “ Minamata Taro akan Mercury yarjejeniya ce ta duniya kare lafiyar mutum da kuma muhalli daga illolin cutar mercury ”. Hakanan, ƙasashe masu ɗaukan mataki kan haƙoran amalgam mercury ciko sun nuna damuwa game da tasirinsa ga marasa lafiya ta hanyar iyakance amfani da shi ga dukkan mutane ko takamaiman mazauna, musamman mata masu ciki da yara.

Mercury a cikin abubuwan amalgam na hakori yana da aminci saboda an haɗa shi gaba ɗaya da kayan (kamalaƙe a cikin abubuwan cikawa) kuma ba a sake shi ba. = BA GASKIYA NE,
Zane baki mai cike da hakoran amalgam na azurfar mercury a cikin hakora

Cikakken azurfa sune 50% na mercury, kuma hujjoji sun nuna cewa amalgam ɗin haƙori bashi da lafiya.

Dukkanin gyaran hakoran amalgam suna dauke da kusan 50% na mercury, kuma rahotanni da bincike sunyi daidai da cewa wadannan abubuwan da aka cika suna fitar da mercury, suna fallasa marasa lafiyar hakori, kwararrun likitan hakori, ma'aikatan hakora, da kuma tayi ga wannan sananniyar kwayar cutar.

Bugu da ƙari, a cikin bincike da aka buga a 2011, Dokta G. Mark Richardson ya ba da rahoton cewa fiye da Amurkawa miliyan 67 da ke da shekaru biyu zuwa sama sun wuce cin naman mercury tururin da Amurka ta EPA ta dauke shi "mai lafiya" saboda kasancewar abubuwan cikewar amalgam na hakori, yayin da sama da Amurkawa miliyan 122 suka wuce yawan kumburin mercury da California EPA ke dauke dashi "mai lafiya" saboda cikawar amalgam na hakori.

Amalgam na hakori yana da aminci saboda babu wasu labaran mujallu da aka yi nazari game da su wanda ke nuna haɗari daga abubuwan cikewar hakoran hakora. = BABU GASKIYA, LABARI

Ganin cewa wasu kungiyoyi sun amince da Mercury na hakori, amintaccen haɗin amalgam, kuma sunyi iƙirarin cewa babu wasu maganganun da ake dubawa game da haɗarin ta, wannan ba gaskiya bane. Reviewedididdigar ɗalibai da yawa, nazarin ilimin kimiyya ya ba da rahoton haɗarin da ke tattare da cikewar amalgam na haƙori. A zahiri, samfuran kimiyya sama da 200 waɗanda binciken wallafe-wallafe ya samar PubMed (ta hanyar Cibiyar Nazarin Magungunan Kiwon Lafiyar Jama'a ta Amurka) aka tattara ta IAOMT. Ya kamata a lura cewa MEDLINE, na Cibiyar Kula da Magunguna ta Amurka, ita ce tushen farko na PubMed, kuma yawancin mujallu da aka haɗa a cikin MEDLINE ana duba su.

Idan hakoran amalgam Mercury ba su kasance lafiya ba, to duk wanda ke da su zai yi rashin lafiya. = BABU GASKIYA, labari

Yin bincike yadda yakamata “illolin lafiya” wanda ya danganci cikewar amalgam na haƙori yana da rikitarwa ta yadda halayen zasu iya ɗaukar shekaru kafin su bayyana kansu kuma ta hanyar jerin abubuwan m martani ga abu, wanda ya hada da takamaiman alamun alamun 250. Ba duk marasa lafiya bane zasu sami alama iri ɗaya ko kuma haɗuwa da alamun.  Abubuwa masu haɗari suna da keɓaɓɓu na musamman. Latsa nan don ƙarin koyo game da alamun cutar guba.

Duk waɗannan likitocin haƙoran suna ƙoƙari ne kawai su sami kuɗi ta hanyar gaya wa mutane cewa ba su da mercury da / ko kuma amintaccen Mercury. = BABU GASKIYA,

Gaskiyar ita ce yawancin mutanen da suka kalubalanci amincin haɗin amalgam kuma suka kawo damuwa game da merkury a cikin waɗannan abubuwan cikawa ga hankalin jama'a ko hukumomin gwamnati, gami da likitocin hakora, an wulakanta har ma an kai musu hari don ɗaukar matakin akan Mercury. Saboda abin da mutane da yawa suna la'akari da “mulkin gag"Ta ADA, an horas da likitocin hakora marasa kyauta na mercury, kuma har ma sun rasa lasisi don yin aiki- don yin aikin likitan hakori mara kyauta, don tallata ayyukansu marasa kyauta, don wallafe wallafe, ko kuma laccoci game da likitan hakori mara kyauta.

The IAOMT, kungiya ce mai zaman kanta wacce take da matsayin taimakon jama'a, ya kasance halitta a cikin 1984, kuma ya haɓaka sama da mambobi 800 masu aiki a Arewacin Amurka, tare da rassa masu alaƙa da wasu ƙasashe goma sha huɗu. Ribar da IAOMT ke fatan samu ita ce gaskiyar za ta yi nasara a kan almara, wanda zai kai ga ƙarshen amalgam mercury da karɓar amintattun ƙwayoyin haƙori a duniya.

Dental Mercury Article Marubuta

( Malami, Mai shirya fina-finai, mai taimakon jama'a )

Dokta David Kennedy ya yi aikin likitan hakori na fiye da shekaru 30 kuma ya yi ritaya daga aikin asibiti a 2000. Shi ne Tsohon Shugaban Hukumar IAOMT kuma ya yi lacca ga likitocin hakori da sauran ƙwararrun kiwon lafiya a duk faɗin duniya kan batutuwan da suka shafi lafiyar hakori na rigakafi, mercury toxicity, da fluoride. An san Dr. Kennedy a duk faɗin duniya a matsayin mai ba da shawara ga tsaftataccen ruwan sha, likitan haƙori na halitta kuma sanannen jagora ne a fagen rigakafin haƙori. Dokta Kennedy ƙwararren marubuci ne kuma darektan fim ɗin fim ɗin Fluoridegate wanda ya sami lambar yabo.

Dokta Griffin Cole, MIAOMT ya sami Mastership a International Academy of Oral Medicine and Toxicology a 2013 kuma ya tsara Rubutun Fluoridation na Kwalejin da kuma Binciken Kimiyya na Jami'a akan amfani da Ozone a cikin farfagandar tushen canal. Shi tsohon Shugaban IAOMT ne kuma yana aiki a Hukumar Gudanarwa, Kwamitin Jagora, Kwamitin Fluoride, Kwamitin Taro kuma shine Darakta na Koyarwa.

Marasa lafiya marasa lafiya a gado tare da likita suna tattaunawa game da halayen da illolin da ke tattare da cutar saboda cutar ta mercury
Ciwon Mercury: Dental Amalgam Side Gurbin da Tasiri

Hanyoyi zuwa da kuma illa masu illa na haƙarƙarin amalgam na mercury sun dogara ne akan wasu abubuwan haɗarin mutum.

Actionauki Mataki akan Dental Amalgam Mercury

Actionauki mataki kan haƙori amalgam mercury gami da ilimantar da kanka da kuma shiga cikin tsare-tsaren ƙoƙari don kawo ƙarshen amfani da shi.

iaomt amalgam matsayin takarda
Takardar Matsayi na IAOM akan Dental Mercury Amalgam

Wannan cikakkiyar takaddar ta kunshi ingantaccen littafin tarihi a kan batun haƙori na haƙori a cikin sama da ambato 900.

RABA WANNAN LABARIN AKAN SOCIAL MEDIA